เรื่องเด่น ทำไมต้อง "นางแก้ว" ไม่เข้าใจ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Nagamanee, 30 พฤศจิกายน 2017.

1. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    136
    เพชร..น้ำหนึ่ง งามซึ้งพึงเป็นยอดมณี

anomatas

Published on Dec 14, 2013

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      4.6 KB
      เปิดดู:
      11
  2. Nagamanee

Nagamanee Mon ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

25 สิงหาคม 2017
    1
    ถึงสัตตบุรุษ และนางแก้วทุกท่านด้วยความเคารพ

ท่านคิดเห็นเป็นประการใด ชี้เเจงให้ข้าพเจ้าเข้าใจด้วยเถิดกับข้อความดังต่อไปนี้

(สำหรับข้าพเจ้า รับไม่ได้เป็นอย่างยิ่ง หากมีบุรุษผู้ใดสื่อสารกับข้าพเจ้าลักษณะนี้ แม้ข้าพเจ้าไม่ใช่นางแก้ว แต่จิตใจและกายทิพย์ของข้าพเจ้านั้นย่อมไม่ต้องการจะเสียพรหมจรรย์ทางจิต
    ให้กับสัตตบุรุษประเภทนี้เป็นอันขาด....หาได้ศรัทธาในผู้ชายที่มองผู้หญิงเป็นเพียงบำเรอกามกิจ
    เป็นเพียงเพื่อนแก้เหงา เท่านั้น ...บุรุษเอ๋ย อย่าได้ทะนงว่าเป็นผู้ชาย จักได้บวชเป็นพระสงฆ์แล้วจึงเหยียบย่ำน้ำใจ แก้วมณีประจำสตรีหลายคน ให้หมองหม่นด้วยความคึกคะนอง)

คำถาม : ทำไมพี่เล่นเฟส แฟนพี่ไม่ว่าเหรอ ?

ตอบ : 1. เค้ายอมพี่ทุกอย่าง เพราะพี่สไตล์ฮ่องเต้ เนื้อคุ่ พระสนมคนดีๆมีมาก และมีกำลังวังชามาก กว่ามุนษย์ผู้ชายปกติธรรมดา ทั่วไป 7 เท่า คือหื่นขั้นเทพ สังขารไม่ให้ก็หื่น

( หนูมล คิดในใจ เอดส์ควรถามหา มั่วไม่เลือกปานฉะนั้น ยังคิดว่าตนเองเป็นฮ่องเต้ คิดไปได้นะ จะว่าลีลากามดีอวดอะไรเนี่ยไม่สมกับเป็นผู้ศึกษาธรรม ถ้าบุรุษทั่วไปอวดก็จะเฉยๆนะ เห็นแก่ตัวจัง )

ตอบ 2. พี่ไม่มีแฟนเป็นตัวเป็นตน เพราะพี่ยังไม่มีลูกกับใคร

( หนูมล คิดในใจ พี่ไม่มีแฟน คือ พี่ชอบวันไนทแสตน คืนเดียวก้อจบ รักสนุกไม่ผูกพัน แล้วเอิ่มโรคติดต่อทางเพศมันเยอะนะท่าน ... โรคเวรกรรม ทั้งนั้น คิดว่าอย่าให้เด็กมีกรรรมด้วยเลยนะ การช่วยตัวเองจะดีกว่ามั้ยคะ จะได้ไม่เดือดร้อนผู้หญิง ผู้หญิงสักคนจะมีอะไรกับผู้ชายถ้าไม่ใช่ขายบริการ เขาก็คงมีจิตคิดรักคิดชอบไม่น้อยเลย สงสารที่สุดเลยนะนั้น สร้างเวรสร้างกรรม)

ตอบ 3. ยังไงพี่ก็ต้องบวช ทำบุญมาเพื่อเป็นพระสงฆ์ที่สมบูรณ์

( หนูมล คิดในใจ พี่คะ พี่บวชไม่ได้หรอกค่ะ พี่ยังสำรวมในสิทธิบุรุษที่พึงมีไม่ได้เลย
    พี่ยังสนุกกับน้ำกามอยุ่เลย แล้วพี่บอกพี่จะบวช พี่สับสนอะไรหรือเปล่าคะ )

ตอบ 4. คบกันได้ ให้กำลังใจกัน มี SEX กันได้ ไม่เสียหายอะไร ต่างคนต่างพอใจกัน หึงหวงกันได้ ทะเลาะกันบ้าง สนุกดีไปอีกแบบ ... คนไหนมีลูกให้กับพี่ได้ พี่ก็จะหยุดเจ้าชู้ รักเขาคนเดียว..

หนูมล อยากบอกให้ได้ยินนะ ว่า เห็นแก่ตัวสุดๆ และมั่วทางเพศมากๆ ทำได้ไง คบอีกคน ไปนอนกะอีกคนแล้วไม่คิดอะไร แล้วไม่ป้องกัน ใครพลาดมีลูกก้จะหยุดที่คนนั้นเหรอ (งง) ถ้าเกิดท้องพร้อมกันล่ะ สรุปว่าพี่อยากบวชหรือพี่อยากมีลูกมีเมียเอาให้แน่ค่ะ

พออ่านข้อความแบบนี้ในกระทู้หนึ่ง รู้สึกโชคดีจังที่มลทำหมันละ จะได้ไม่มีบ่วงกรรมมาตัดรอนอีก เผื่อพลาดท่าเสียที (ถ้ามีวิบากกรรมแต่คงจะยากเพราะหวงตัวมากขนาดเอาที่ช้อตไฟฟ้าหมื่นโวลกะมีดสปาต้าไว้ข้างเตียงมาสิบปีที่อยู่คนเดียว) แต่ ถามว่ามีอภิชาตบุตรมารอเกิดเป็นลูกมลมั้ย ตอบได้ว่า มี แต่มลบอกว่า ไม่เอาเพราะไม่เห็นคุณสมบัติสัตตบุรุษจากผู้ใดในขณะนี้ ... ต้องใช้เวลาสักพัก แต่คิดว่าคงไม่เอาชีวิตที่เหลือไปทิ้งเรื่องนี้ มีลูกตอนแก่ไม่สนุกนะท่าน

สตรีวัยทอง และบุรุษวัยกำหนัด อย่าเพิ่งต่อว่ามลนะ มันคือสัจธรรมมนุษย์ค่ะ
    และกอปรด้วยพื้นฐานอันยากยิ่งที่ก้าวข้ามฝั่งถึงพระนิพพานเพราะไอ้กิเลสตัวนี้ล่ะ
    ทางอินเดียและทางอารยธรรมโลกอื่นๆเลยมีหอนางโลมปรากฏเต็มไปหมดนั้นแล
    แหมนึกถึงนาง อัมราปาลีชะมัดยาด กามสูตร 365 ท่า ใครไปเที่ยวอินเดียคงเคยเห็นนะคะ

วิ่งหนี เอาพระธรรมมาบังมาคุ้มกาย ใจยังหวนไห้อาลัยรักสวาทมิตัดรอน
    ขอให้มีสติ รักให้เป็น รักแบบพระโพธิ์สัตว์ รักแบบใสแบบเคลียร์ไม่มีสิ่งเน่าเหม็นมาเจือปน
    รักใครก็รักให้จริง เมื่อไม่ใช่ก็คือไม่ใช่ ถ้าใช่ต่อให้สามแดนภพจบจักรวาล ยังไงก็ใช่วันยังค่ำ

พิจารณาเถิดค่ะ

สาธุอนุโมทนาบุญกุศลทั้งหมดทั้งมวลด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2018
  3. Nagamanee

Nagamanee Mon ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

1
    คำสัจจะ คำสัญญาไม่มีค่าอะไรเลยกี่นับแสนสิบอสงไขย ไม่มีประโยชน์อะไรเลย
    ถ้าอีกคนอีกฝ่าย ยังมัว หลงวนใน มิจฉาทิฏฐิ ยังจมปลักกับอดีตทางกามกับผู้อื่นที่ไม่เคยจะเลือนหายไป
    และหลงลืมปณิธานสัตยาธิษฐานของสัตตบุรุษที่ให้ไว้กับสตรีนางนึงในชาติภพที่ เขา ลืมไปแล้ว

จะมีประโยชน์อะไรถ้าสตรีนางนั้นคือ คนนี้ ที่จำได้ แต่อีกคน เค้า ลืม...
    แต่ไม่เป็นอะไรหรอกนะคะ คนนี้ก้จะดำเนินชีวิตดวงจิตให้เป็นประโยชน์ทั้งสามแดนโลกธาตุต่อไป
    ทั้งที่ครองเพศเป็น สตรี อยู่แบบนี้ล่ะค่ะ สัญญานั้น ไม่ต้องคิดแล้วล่ะค่ะ ปล่อยเอาไว้แบบนั้นล่ะ

คงหาได้ยากนะคะ แต่คนนี้ เคย กรีดเนื้อและเลือด ถลกหนัง ควักลูกตาเพื่อให้อีกฝ่ายได้บวชมาแล้ว... แก้วไม่แก้วไม่รู้ รู้แต่ว่าใจคนนี้ ยิ่งกว่า หินแกรนิตอีกค่ะ ความรักขนาดนั้น ถ้าผู้ชายคนนั้นยังไม่เห็นความดี คนนี้ ก็ ต้องได้แต่รักและปรารถนาดีต่อดวงจิตเค้าคนนั้นตลอดไป จนกว่า เค้าจะได้ถึงซึ่งพระนิพพานนั้น

ปล. เม้นอะไร เห็นใจหัวใจน้อยๆของข้าเจ้าด้วย มันแหลกละเอียดไปหมดและ

4. Nagamanee

1
    หนูดี สอนหญิง! ผู้ชายที่รักและจริงใจกับเรา ต้องมีครบ 3 ข้อนี้

สิ่งที่น่าเสียดายที่สุดในโลกใบนี้ คือ การที่ผู้หญิงไม่เห็นค่าตัวเอง คิดว่า เราต้อง “ยอม” เพื่อให้ผู้ชายมารัก

ผู้ชายที่รักเราจริง…

จะไม่ทำ! ให้เราสูญเสียความเป็นตัวเอง
    จะไม่ทำ! ให้เราเสียเกียรติ
    จะไม่! ลบหลู่ความเป็นผู้หญิงของเรา

มี 3 สิ่งที่บอกได้ง่ายๆ ว่า ผู้ชายคนนั้น จริงจัง และจริงใจแค่ไหน ในการคบกับเรา
    ครูหนูดีสอนสมัยเรียน ครอบครัวศึกษา (ปริญญาตรีของหนูดีค่ะ) เรียกว่า 3 P’s
    คือ Protect, Profess, Provide

หนูดีจำแม่นเชียว …เอาไว้สอดส่องพฤติกรรมคนที่เข้ามา นั่นคือ

1. Protect รักจริง ต้องพร้อมปกป้อง ทั้งร่างกาย จิตใจ เกียรติยศ ศักดิ์ศรีของเรา

ผู้ชายบางคน อย่าว่าแต่ปกป้องเราจากคนอื่นเลย มีแต่เรานั่นล่ะ ที่ ต้องปกป้องตัวเองจากเขา อืม นี่คือ รัก…จริงหรือเปล่านี่

2. Profess นั่นคือ พร้อมประกาศกับโลกใบนี้ว่า เราคือแฟน คือคู่หมั้น หรือ คือ ภริยา

ตามแต่ที่ตกลงกัน ดังนั้น ชายคนไหน เก็บเราไว้ในเงามืด ไม่ ยอมออกสื่อ ไม่ยอมบอกเพื่อน ขอให้คบกันแล้วเก็บเป็นความลับ นั่นคือ เขาไม่รักเราค่ะ …ไม่ต้องหาเหตุผลให้มาก อย่าหาข้ออ้างให้ชาย ถ้าเขาแอบเราไว้คือ เขาไม่รัก จบข่าว …ใครโดนแบบนี้ ท่องเลยค่ะ เขาไม่รักๆๆๆๆ และหาทางเลิกอย่างด่วน อย่าจมชีวิตอันมีค่า กับผู้ชายที่ไม่เห็นค่าเราพอที่จะประกาศก้องกับโลกว่า “นี่คือผู้หญิงของฉันนนนน” ใครรักเราจริง เขาต้องดีใจเนื้อเต้นที่ได้เป็นแฟนเรา และรีบประกาศให้ทุกคนในโลกของเขาและของเรารับรู้สิคะ ถูกต้องไหมเอ่ย

3. Provide คือ ให้ ค่ะ ให้ความรัก ให้เวลา ให้เงิน ให้ทรัพยากร ฯลฯ ชายที่รักเราจริง จะไม่งกกับเราค่ะ ถ้าไปเดตกันและขอให้ 50/50 ส่วนใหญ่ มัก มองเราเป็นตัวเลือก

เพราะผู้ชายที่รักจริง ต่อให้จนแค่ไหน จะอยากแสดงความแมนด้วยการดูแลเราให้ครบถ้วน ไม่กินแพงก็ได้ แต่ผมไม่ยอมให้คุณควักกระเป๋าแน่

3 ข้อง่ายๆ ลองนำไปสังเกตดูนะคะหนูดีพบว่า ผู้ชายที่มาจีบหนูดีแบบไม่จริงใจ มักมีอย่างน้อยหนึ่งในสามข้อเสมอ …สามข้อนี้ ทำให้หนูดีรอดมาได้เยอะค่ะ เวลาจับได้ที จะแอบขำกับตัวเอง และหวน ไปขอบคุณอาจารย์เสมอที่ทำให้ลูกศิษย์คนนี้ ไม่อกหักกับผู้ชายไม่จริงใจ ผู้หญิงทุกคนในโลกนี้ ไม่จำเป็นต้องมีแฟนค่ะ หากจะมี ต้องมีให้ดีกว่าอยู่คนเดียว หนูดีเอง เห็นด้วยกับการมีแฟนที่ดี แต่งงาน และมีครอบครัวที่มีคุณภาพ วันหนึ่ง หนูดีเองก็คงแต่งงานมีครอบครัวเช่นกัน แต่ไม่เห็นด้วย กับการที่ผู้หญิงคิดว่า “ต้องมีแฟน” เราไม่ต้องมีหรอกค่ะ แต่หากผู้ชายพิสูจน์ตัวเองว่า “มีค่าพอ” เราก็ค่อยพิจารณา ดูกันนานๆ อย่างน้อยให้เกิน 1 ปีค่อยตัดสินใจ ส่วนใหญ่ คนเรา “เฟค” ได้ไม่เกินปีก็เห็นธาตุแท้แล้ว

https://women.mthai.com/love-sex/295007.html

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2018
  5. ทอนเงิน

ทอนเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

1
    โอวเห็นเงียบไปพักตอนนี้กลับมาพร้อมธรรมะชุดใหญ่เลยนะหนูมลอนุโมทนากับธรรมทานครับ

6. Nagamanee

1
    สบายดีนะคะ คุณทอนเงิน

ภารกิจทางโลกเยอะค่ะ แต่ยังไม่ลืมสวดมนต์ แม้บางครั้งจะหลับบ้างอะไรบ้าง ขนาดฝันว่ากราบพระ เพราะติดเป็นนิสัยไปแล้วค่ะ คือ ไม่สามารถหลับได้ ถ้าไม่ได้สวดมนต์ และกราบพระ
    การสวดมนต์และกราบพระ คือกรรมฐานอย่างหนึ่งค่ะ
    จิตใจจะเข้มแข็งและกายขันธ์จะไม่อ่อนแอ เพราะจิตวิญญาณเรามีภูมิคุ้มกัน

บุญรักษา พระคุ้มครอง เทวดารักใคร่ แคล้วคลาดปลอดภัย สมใจปรารถนาทุกสิ่งหวัง นะคะ
    สวัสดีปีใหม่ค่ะ :)

7. ทอนเงิน

1
    เช่นกันครับสภาพอากาศแถวหนูมลอยู่เป็นไงบ้างครับเห็นในข่าวหนาวและลำบากมากยังไงก็รักษาสุขภาพให้ดีนะครับ

8. Nagamanee

1
    -20 องศา ค่ะ ทุกอย่างเป็นน้ำแข็งเคลือบ ถนนลื่นมากอากาศหนาวแห้ง ทารุณ จนเครื่องทำความร้อนเอาไม่อยู่ พยายามปรับสภาพค่ะ

9. มหาพุทธกัป

มหาพุทธกัป Active Member

24 กันยายน 2014
    สาธุครับสาธุ กับบรรดานางแก้วทั้งหลายครับ บุญใดที่เหล่าบรรดานางแก้วทำแล้วให้ผลอย่างไรขอให้ผลนั้นจงเป็นผลให้กับข้าพเจ้าด้วยเถิด

10. Nagamanee

1
    สาธุค่ะ

จากหัวใจสตรี ต่อความรักของมหาบุรุษผู้ยิ่งใหญ่

ขนาดพระนางพิมพา ยังฟูมฟายขนาดนั้น วันที่พระพุทธเจ้าทรงเสด็จออกบวช
    แต่ก็ไม่ขวางทางในชาติสุดท้าย ถึงตอนที่พระองค์ เสด็จกลับมาโปรดพระญาติ
    พระนางก็ยังน้อยพระทัย
    ถึงไม่เสด็จไปรับด้วยพระองค์ ถึงได้ร้องไห้รอพระสวามี ที่ห้องบรรทม เพราะคืนที่จากไป พระพุทธเจ้าท่านทรงหันหลังไปจากห้องพระบรรทม เพราะพระนางถือสัจจะลึกๆว่าพระสวามีต้องกลับมาเพื่อช่วยพระนาง ในสภาวะธรรมนั้น

ในแง่หนึ่ง พระพุทธเจ้าท่านทราบดี
    ท่านจึงไปตอนที่นางมีพระโอรส และมีพระญาติดูแลพระชายาพระองค์ คือในแง่ของสามีและบิดา ใจพระองค์ก็เจ็บปวดไม่แพ้พระนางเลย แต่สภาวะธรรมบีบ และธรรมะจัดสรร อย่างน้อยพระชายาก็มีพระราชโอรส คือถึงจะเสียใจแต่แม่ลูกอ่อนจะมีสิ่งทดแทน คือ มันเป็นช่วงทดแทนความรู้สึก มีพระบิดา พระมารดาเลี้ยง พระญาติคอยดูแลพระนางและพระโอรส

ละเอียดอ่อนมาก จึงไม่ใช่อ่านประวัติ แล้วมาวิจารณ์ว่า โอ้ย พระพุทธเจ้าทิ้งลูกทิ้งเมีย มองให้ลึก คิดให้เป็น

แล้วตอนนั้น ถึงจะทิ้งไว้ก็อยู่ในพระราชวัง ในชาติสุดท้าย เพราะก่อนหน้า ก็หัวหกก้นขวิด มามากมายหลายชาติพลัดพราก จนถึงจุดพีค คิดเหรอ เป็นผู้ชายคนนึง รักเมียรักลูกขนาดนั้น จนไม่อยากให้เมียตกนรกและเป็นทาสของการเวียนว่ายตายเกิด ต้องการให้คนรักบรรลุธรรม เพื่อประโยชน์ของเมียเอง มันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนลึกซึ้งมาก

แล้วขนาดที่ นางอื่นๆนับพันนับแสนนับล้านนางขอตามพระโพธิสัตว์
    ต้องไปอ่านพระชาดก
    ที่ท่านเสวยชาติ ไม่ใช่พระนางพิมพามาเป็นคู่ในทุกชาติ ยกเว้น ช่วงสี่อสงไขยสุดท้าย
    เห็นป่าว นางอื่นๆ ยังเป็นโจรมั้งไรมั้ง โสเภณีมั้ง ไปเป็นเมียจริงแต่สุดท้ายนางกลับไม่ต้องการบำเพ็ญบุญบารมีร่วมก็มี เป็นทาสพญามารก็มีคือ ไม่ผ่านด่าน ได้ครองคู่จริง แต่หลุด เพราะกรรมชั่ว และบุญไม่ถึง มันแยบยล
    จะไม่เท่านางแก้วอันดับแรกอันดับเดียว คือใครต้นอธิษฐาน นางสุมิตตาพราหมณีท่านตั้งอธิษฐานก่อนได้รับพุทธพยากรณ์ ก่อน

สตรีอื่นๆ ที่ตามมานั่งอธิษฐานด้วยตอนนั้น จึงตามมาสมทบ แต่ที่เลือกไว้มีแค่คนเดียว ไม่มีทางหลุด
    {{ขอแย้งว่า ต่อให้บีบคั้นนางสุมิตตาขนาดไหนในชาติต่อไป คู่บารมีอันดับหนึ่งจะไม่มีวันตกอันดับ
    เพราะ “พุทธพยากรณ์ ที่ตรัสจากพระพุทธเจ้าพระองค์ก่อน เขาบัญญัติมา
    ฉะนั้น การที่ว่า นางแก้วจะหลุดอันดับ เป็นไปไม่ได้ อย่างนั้นจะไม่มีการตรัสรู้
    แล้วพระพุทธเจ้าทุกพระองค์
    เหตุการณ จะเหมือนกัน
    คือเงื่อนไขเท่ากัน

สตรีอื่นที่บุญเข้าขั้นขอตามพระโพธิสัตว์ที่อธิษฐานสมทบนางสุมิตตาพรามณี
    จึงได้ตามติดเป็นพระญาติบ้างบรรลุธรรม เป็นภิกษุณี ถึงฌานพระอรหันต์ แต่ หลุดไปนรกอเวจีก็มาก แต่ยังมีเนื้อนาบุญถึงมีวิบากก็จะมีสิ่งทำให้นางเหล่านั้นสำนึกได้หมายรู้รีบสร้างบุญบารมีสมทบเพื่อได้รับพุทธพยากรณ์นั้นคู่กับพระโพธิสัตว์องค์อื่นในชาติต่อมา จึงเป็นเรื่องที่เป็นข้อแย้งว่า นางแก้วอันดับหนึ่งไม่มีทางเปลี่ยนแล้วมีองค์เดียว

จะเลี้ยวมาเป็น เมียสองสามสี่ห้าหกเจ็ดแปด แบบที่มนุษย์ผู้ชายบางท่าน ปฏิบัติธรรมแล้วอ้างว่า มีแก้วเล็กแก้วใหญ่ ไม่ใช่นะคะ
    เข้าใจผิดแล้ว ทั้งแก้วเล็กแก้วใหญ่ที่มีพร้อมกัน ไม่ใช่อันดับหนึ่งทั้งคู่ แสดงว่า นางแก้วอันดับหนึ่ง ยังอยู่บนชั้นพรหมบำเพ็ญเนกขัมมะ หรือด้วยบุญนางอาจจะเป็นภรรยาผู้มีบุญอุปถัมภ์เพราะวิบาก เพราะพระโพธิสัตว์ไปเบือกอันดับรองมาสองสามสี่คน หรือ โสด ในตระกูลใด เพราะนางจะไม่ปะปนแบบนั้นเด็ดขาด ศึกษากันดีๆ ไม่ใช่เพราะนางแก้วอันดับหนึ่งบุญไม่ถึงหรือน้อยใจนะคะ แต่ บุญบารมี นางพอๆกับพระโพธิสัตว์คือ หนึ่งเดียวได้รับพุทธพยากรณ์ด้วยแล้ว สตรีอื่นมาที่หลัง ทำบุญแค่ไหนไม่เท่ากันค่ะ

ไม่เห็นเหรอ พระเวสันดรท่านพาพระนางมัทรี กับบุตรออกป่า ไม่ได้มีบอกนี้ ว่าพานางแก้วสามสี่ห้าหกเจ็ดแปดออกมาด้วย แล้วสี่อสงไขย เกิดเป็นอะไรก็คู่เดียวค่ะ ต้องไปค้น ตอนที่พระนางพิมพา ท่านทูลลาพระพุทธเจ้าออกปรินิพพาน
    และแสดงอภิญญาระลึกชาติ ท่านกับพระพุทธเจ้าเพื่อ ขอขมาและอโหสิกรรมกัน

#สรุปนางแก้วยังรับบทโหดขนาดนั้นสตรีธรรมดาอกแตกตายสิบรอบละ

สาธุอนุโมทนาบุญกุศลทุกท่านค่ะ

11. ทอนเงิน

1
    เข้าท่าแฮะหนูมลหายไปนานเลยสวัสดีจ้ายังสบายอยู่ไหมครับอาอาศหนาวไหมต่างประเทศเห็นหิมะตก

12. คะนึง

คะนึง เป็นที่รู้จักกันดี

เหตุการณ์เป็นอย่างไรค่ะ จึงต้องกรีดเนื้อ ถลกหนัง และควักลูกตาเพื่อให้อีกฝ่ายหนึ่งได้บวช เป็นเพราะอะไรค่ะ ทำไมถึงรู้สึกและต้องทำแบบนั้นช่วยบอกเป็นวิทยาทานบ้างค่ะ

13. Nagamanee

1
    มันอจินไตยค่ะ

ขอโทษที่อธิบายไม่ได้แจ่มชัด มันต้องใช้ความรู้สึกละเอียดมากจนเกินบรรยาย มันพิสูจน์ไม่ได้
    บางครั้งมันเลยเหมือน หนี แต่เมื่อสภาวะบีบ
    จึงจำเป็นต้อง เห็น ระลึกได้หมายรู้ ค่ะ

คงตอบได้เท่านี้ ค่ะ

14. Nagamanee

1
    สบายดีค่ะ ขอบคุณที่เป็นห่วงค่ะ คุณทอนเงินสบายดีนะคะ

15. ทอนเงิน

1
    สบายดีครับช่วงนี้สร้างบารมีเรื่อยๆอนุโมทนาบุญกับการสร้างบารมีของหนูมลนะครับ

16. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

29 สิงหาคม 2006
    11
    พาหุงสะหัส สะมะภินิมมิตะสาวุธันตัง
    ครีเมขะลัง อุทิตะโฆ ระสะเสนะมารัง
    ทานาทิธัมมะวิธินา ชิตะวา มุนินโท
    ตันเตชะสา ภะวะตุ เต ชะยะมังคะลานิ

ลองสวดพาหุง วันละ 108 จบ
    ถวายพระแม่พิมพามหาเถรี (คู่บารมีของพระพุทธเจ้า) ครับ
    ถ้ามีอะไรท่านจะช่วยแนะนำในเรื่องนางแก้วได้ครับ

Loading...